Hoá đơn điện tử đính kèm bảng kê có hợp lệ hay không?

Ngày đăng : 17/08/2018 10:20 AM

Chia sẻ lên :

Bạn hỏi:

Theo được biết thì hóa đơn điện tử không giới hạn số dòng nên có thể xuất hóa đơn điện tử gôm nhiều trang, tuy nhiên có 1 nhà cung cấp của chúng tôi đã xuất hóa đơn điện tử đính kèm bảng kê. Hóa đơn này có hợp pháp không?

Gonna Pass trả lời:

Theo tinh thần hướng dẫn của Tổng Cục Thuế và một số cơ quan thuế địa phương, hóa đơn điện tử KHÔNG được phép đính kèm bảng kê vì không bị giới hạn số dòng trên 01 hóa đơn.

Cách 1: Người bán hàng có thể lập thành nhiều hóa đơn.

Cách 2: Người bán hàng sử dụng hóa đơn nhiều hơn một trang – Phải được cơ quan thuế chấp thuận kèm điều kiện

Update:

Tháng 1/2019, Tổng cục thuế đã ra công văn về việc hoá đơn điện tử không được đính kèm bảng kê

 

Hướng dẫn của văn bản này phù hợp với hướng dẫn trước đó của một số cơ quan thuế trước đó. Trích dẫn công văn số 3474/CT-TTHT ngày 8/11/2018 của Cục Thuế Bắc Ninh có  hướng dẫn:

“…khi lập hóa đơn điện tử Công ty không được lập bảng kê kèm theo.”

Cục thuế Hà Nội đã ra công văn số 78552 / CT-TTHT  về Hoá đơn điện tử không được đính kèm bảng kê như sau:

 

Tham khảo công văn 820/TCT-DNL hướng dẫn trường hợp chấp thuận cho DN sử dụng Hóa đơn điện tử nhiều hơn một trang:

Tuy nhiên, do không có căn cứ cụ thể theo văn bản pháp lý để áp dụng, do đó việc áp dụng hóa đơn điện tử lập kèm bảng kê có thể phụ thuộc vào quan điểm của từng cơ quan thuế địa phương. Vậy nên để phù hợp và chính xác nhất thì Công ty nên gửi công văn trực tiếp đến Cơ quan Thuế quản lý để nhận được hướng dẫn cụ thể.

Đối với những hoá đơn đã xuất và có công văn của cơ quan Thuế quản lý, vui lòng xem: Hướng dẫn điều chỉnh hoá đơn điện tử

Cơ sở pháp lý

 Căn cứ tại điều 14 TT32/2011/TT-BTC hướng dẫn về hóa đơn điện tử quy định

 “…2. Ngoài các nội dung hướng dẫn cụ thể tại Thông tư này, các nội dung khác được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ và Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính…”

Nội dung tại thông tư 32/2011/TT-BTC không có hướng dẫn liên quan đến việc lập hóa đơn kèm bảng kê, do đó, tham khảo theo căn cứ tại Khoản 1,2 Điều 19 T39/2014/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 15 Nghị định 51/2010/ND-CP:

Điều 19. Lập hóa đơn khi danh mục hàng hóa, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hóa đơn

Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ nếu danh mục hàng hóa, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hóa đơn, người bán hàng có thể lập thành nhiều hóa đơn hoặc lựa chọn một trong hai hình thức sau:

1. Người bán hàng ghi liên tiếp nhiều số hóa đơn…

Trường hợp cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn tự in, việc lập và in hóa đơn thực hiện trực tiếp từ phần mềm và số lượng hàng hóa, dịch vụ bán ra nhiều hơn số dòng của một trang hóa đơn, Cục thuế xem xét từng trường hợp cụ thể để chấp thuận cho cơ sở kinh doanh được sử dụng hóa đơn nhiều hơn một trang nếu trên phần đầu của trang sau của hóa đơn có hiển thị: cùng số hóa đơn như của trang đầu (do hệ thống máy tính cấp tự động); cùng tên, địa chỉ, MST của người mua, người bán như trang đầu; cùng mẫu và ký hiệu hóa đơn như trang đầu; kèm theo ghi chú bằng tiếng Việt không dấu “tiep theo trang truoc – trang X/Y” (trong đó X là số thứ tự trang và Y là tổng số trang của hóa đơn đó).”

2. Người bán hàng được sử dụng bảng kê để liệt kê các loại hàng hóa, dịch vụ đã bán kèm theo hóa đơn….”

 

Biên soạn: Trần Thị Thanh Thảo – Tư vấn viên – Manabox Việt Nam

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Công ty TNHH Manabox Việt Nam

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D, số 03 Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline liên hệ: 02432 123 450 / 0888 942 040

Email: hotro@gonnapass.com

Tags
Ý kiến bình luận