Phân biệt hàng khuyến mại và hàng hóa cho biếu tặng (Hạch toán, thuế, chứng từ…)

Ngày đăng : 01/07/2019 06:29 PM

Chia sẻ lên :

Đối với những doanh nghiệp sử dụng hàng hóa để khuyến mãi hay dùng để cho, biếu tặng khách hàng và người lao động, sơ đồ dưới đây sẽ tóm tắt phân biệt hàng hóa không thu tiền khi nào phải xuất hóa đơn? Có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không? Có đủ điều kiện để được tính là chi phí được trừ không?

Hãy cùng tham sự khác biệt giữa hàng khuyến mãi và hàng cho, biếu tặng qua bài viết sau nhé!

Theo Công văn 834/TCT-DNL của Tổng cục thuế ngày 14 tháng 3 năm 2017:

Theo Công văn 4003/TCT-DNL của Tổng cục thuế ngày 17 tháng 10 năm 2018:

B. Hạch toán:

Không phân biệt hàng khuyến mãi, cho, biếu tặng.

– Với hàng không kèm điều kiện, ghi nhận Chi phí bán hàng.

– Với hàng kèm điều kiện, ghi nhận giá vốn hàng khuyến mãi và doanh thu.

(Theo Mục 3.1.10, Điều 28, Thông tư 200/2014/TT-BTC)

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.


Mọi thông tin xin liên hệ:

Công ty TNHH Gonnapass

Tầng 6, toà nhà Việt á, số 9 Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: hotro@gonnapass.com

Facebook: https://www.facebook.com/gonnapass.com/

Website: http://gonnapass.com

Hotline: 0888 942 040

Tags
Ý kiến bình luận