Lãi vay nhập gốc hoặc tính tăng vốn góp chịu thuế nhà thầu

1636

Bạn hỏi: Nghĩa vụ thuế nhà thầu có phát sinh không khi Lãi vay nhập gốc  hoặc lãi vay được tính tăng giá trị phần vốn góp?

Lãi vay nhập gốc chịu thuế nhà thầu

Thuế nhà thầu lãi nhập gốc

Trường hợp chuyển khoản lãi tiền vay nhập gốc hoặc chuyển khoản lãi tiền vay để tăng vốn góp thì bản chất khoản lãi tiền vay này vẫn là 1 khoản thu nhập phát sinh tại Việt Nam mà nhà thầu nhận được. Do đó, khoản lãi tiền vay này vẫn thuộc đối tượng chịu thuế nhà thầu.

Căn cứ pháp lý

Khoản 1, điều 1 “Đối tượng chịu thuế” TT103/2014/TT-BTC:

“1. Tổ chức nước ngoài kinh doanh có cơ sở thường trú tại Việt Nam hoặc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam…  có thu nhập phát sinh tại Việt Nam trên cơ sở hợp đồng, thỏa thuận,…”

 Khoản 3, điều 7 “Thu nhập chịu thuế TNDN” của TT103/2014/TT-BTC:

 “Thu nhập từ Lãi tiền vay: là thu nhập của Bên cho vay từ các khoản cho vay dưới bất kỳ dạng nào mà khoản vay đó có hay không được đảm bảo bằng thế chấp, người cho vay đó có hay không được hưởng lợi tức của người đi vay;…”

Tham khảo công văn

 Tham khảo công văn số 400/CT-TTHT: 

 

Công văn số 17489/CT-TTHT: 

 

English version

Question: Does the contractor obligation arise when interest is added to the principal or interest calculated to increase the value of the capital contribution?

 

Answer:

– In case of remittance of loan principal or transfer of loan interests to increase the contributed capital, the nature of this loan interest shall still be an income generated in Vietnam received by the contractor.

As a result, this interest is still subject to contractor tax.

 

Legal law:

– Clause 1, Article 1 “Taxable objects” TT103 / 2014 / TT-BTC:

 

1. Foreign business organizations having permanent establishments in Vietnam or not; foreign business individuals that are residents of Vietnam or not … earn income in Vietnam under contracts, agreements, … “

 

– Clause 3, Article 7 “Income taxable income” of TT103 / 2014 / TT-BTC:

 

– Income from loan interest means income of the creditor from loans, whether or not such loans are secured, whether or not the creditor receive profits of the borrower;… “

[collapse]

Biên soạn: Trần Thị Thanh Thảo –  Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091
Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page