Thuế TNCN với người đã nghỉ hưu

6310

Thuế TNCN với người đã nghỉ hưu được tính toán, kê khai như thế nào

Lương hưu có chịu thuế TNCN không?

Cá nhân được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với phần thu nhập từ lương hưu theo điểm k, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ban hành ngày 15/8/2013 quy định các khoản thu nhập được miễn thuế như sau: “k) Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện. “

Thủ tục ủy quyền quyết toán khi nhận lương hưu?

Người lao động làm đến hết tháng 8/2021 thì nghỉ hưu. Vậy cuối năm 2021 người lao động đó có phải quyết toán thuế TNCN không. Nếu có thì có được ủy quyền cho công ty đã làm trước khi nghỉ hưu không?

Do điều kiện ủy quyền quyêt toán có 01 điều kiện là cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một nơi và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện việc quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm dương lịch. Do đó, trường hợp người lao động tại công ty đã nghỉ từ tháng 8/2021 thì tại thời điểm quyết toán (tháng 3/2022) người lao động được coi là không còn làm việc tại tổ chức chi trả đó nữa, thì tổ chức chi trả sẽ không có đầy đủ thông tin để xử lý hoàn thuế hoặc nộp thêm sau quyết toán (nếu có) phát sinh. Do vậy, công ty bà không được nhận ủy quyền quyết toán thay cho người lao động đã nghỉ hưu từ tháng 8/2021.

Nếu cuối năm, cá nhân không có thu nhập tại nơi khác, đủ điều kiện ủy quyền quyết toán thì có thể ủy quyền cho công ty quyết toán thay, tham khảo công văn 74104/CT-TTHT

Công văn 74104/CT-TTHT

Ông Nguyễn Văn A đã nghỉ hưu từ ngày 31/12/2015 (hưởng lương hưu do BHXH trả) và ký hp đồng lao động làm việc tại công ty với thời hạn 12 tháng có mức thu nhập như đã ký kết trong hợp đồng. Đối với trường hợp này thì ông Nguyễn Văn A được thực hiện kê khai với kỳ tính thuế theo năm dương lịch và tính thuế TNCN theo Biểu thuế lũy tiến từng phần theo hướng dẫn tại Thông tư số 111/2013/TTBTC ngày 15/08/2013 nêu trên. Khoản tiền lương hưu của ông Nguyễn Văn A là khoản thu nhập được miễn thuế theo quy định tại Điểm k Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC.

 Bà Nguyễn Thị B có thời gian làm việc tại công ty từ tháng 01 đến hết tháng 05/2016 và nghỉ hưu. Bà Nguyễn Thị B thực hiện kê khai với kỳ tính thuế theo năm dương lịch và tính thuế TNCN theo Biểu thuế lũy tiến từng phần theo hướng dẫn tại Thông tư số 111/2013/TTBTC ngày 15/08/2013 nêu trên. Khoản lương hưu do BHXH chi trả kể từ tháng 6/2016 là khoản thu nhập được miễn thuế theo quy định tại Điểm k Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC.

Hai trường hp nêu trên là các đối tượng lao động ký kết hp đồng lao động làm việc tại công ty trên 03 tháng và chỉ có một nguồn thu từ công ty vì vậy được ủy quyền cho Công ty cổ phần Dệt Công Nghiệp Hà Nội thực hiện kê khai quyết toán thuế theo quy đnh tại Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013. Hồ sơ kê khai quyết toán thuế thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC.

[collapse]

Cá nhân đã nghỉ hưu nhưng tiếp tục làm việc và có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì phải thực hiện kê khai, tính thuế với phần thu nhập này tương tự người lao động, nếu thu nhập sau khi trừ đi các khoản giảm trừ mà thu nhập tính thuế lớn hơn không (> 0) thì phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Tham khảo hướng dẫn: Công văn 4375/CT-TTHT của Cục thuế TP Hồ Chí Minh

Công văn 4375/CT-TTHT

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty ký hợp đồng lao động với cá nhân đã nghỉ hưu phù hợp theo quy định của Bộ Luật Lao động thì tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả cho người lao động theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội là khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Đối với khoản tiền lương, tiền công do Công ty chi trả, Công ty có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN của người lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

[collapse]

Với người nước ngoài

Tiền lương hưu được bên nước ngoài trả mà cá nhân người nước ngoài sinh sống và làm việc tại Việt Nam nhận được sẽ được miễn thuế TNCN tại Việt Nam.

Lương hưu có tính thuế TNCN không?

Cơ sở pháp lý

Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ban hành ngày 15/8/2013 quy định các khoản thu nhập được miễn thuế như sau:

“k) Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện. “

Từ 1/7/2013, theo Khoản 10 Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ có hiệu lực từ 01/7/2013 quy định:

“Điều 4. Thu nhập được miễn thuế: 10. Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội chi tr theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ quỹ hưu trí tự nguyện. Cá nhân sinh sng, làm việc ti Vit Nam, đưc miễn thuế đối với tiền lương hưu do nước ngoài trả…

Biên soạn: Nguyễn Thị Minh Phượng – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091
Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page