Bảo hiểm bắt buộc cho người nước ngoài – Insurance for foreigners

1102

Bảo hiểm bắt buộc với người nước ngoài được quy định như thế nào? Tham khảo bài viết dưới đây.

Chính sách bảo hiểm xã hội

Theo Nghị định số 143/2018/NÐ-CP  ngày 15/10/2018 của Chính phủ, người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 1 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam. Từ tháng 12/2018, người sử dụng lao động phải đóng BHXH cho những lao động là công dân nước ngoài làm việc ở Việt Nam để người lao động được bảo đảm ba chế độ: Ốm đau, thai sản và tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp. Riêng hai chế độ dài hạn là hưu trí và tử tuất bắt đầu thực hiện từ đầu năm 2022.

Theo công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH, người nước ngoài thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc khi thỏa mãn đồng thời 4 điều kiện sau:

  • (1) Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp
  • (2) Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam
  • (3) Chưa đủ tuổi nghỉ hưu (Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035, với năm 2022, độ tuổi nghỉ hưu là 60 tuổi 6 tháng đối với nam, 55 tuổi 8 tháng đối với nữ)
  • (4) Không thuộc  đối tượng di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định, cụ thể
    • > Căn cứ theo khoản 1, điều 3 nghị định 152/2020/NĐ-CP: “1. Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng liên tục

Tham khảo quy trình tại:

5251_18_-HD-tam-thoi-NNN-tham-gia-BHXH-theo-NĐ-143

2446_18_Dang_ky_bao_hiem_bat_buoc_cho_nguoi_nuoc_ngoai_BHXH

Trước đó, xem quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP

Di chuyển nội bộ bao gồm người lao động là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng

Tại khoản 1, điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam (nay là khoản 1 Điều 3 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP ngày 30/12/2020 của Chính phủ quy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam); hoặc đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ
luật Lao động (nay là khoản 2 Điều 169 của Bộ luật Lao động năm 2019)

[collapse]

Trường hợp được miễn giấy phép lao động, sau đó được cấp giấy phép

Tham khảo câu trả lời của BHXH Việt Nam như sau: Theo quy định tại khoản 1 Điều 2, khoản 2 Điều 12 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP ngày 15/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật BHXH và Luật an toàn, vệ sinh lao động về BHXH bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam:

  • Người lao động nước ngoài thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi có đủ các điều kiện sau đây: Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp; Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam; không thuộc một trong các trường hợp di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định
  • Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Vì vậy, trường hợp người lao động là người nước ngoài từ ngày 26/5/2022 có giấy phép lao động, có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam mà không thuộc các đối tượng loại trừ như trên thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Chính sách bảo hiểm y tế

Xem bài viết sau

Người nước ngoài có phải đóng bảo hiểm y tế không?

Chính sách bảo hiểm thất nghiệp

Xem tại bài viết sau

Người nước ngoài có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Tham khảo thêm việc tăng tỷ lệ bảo hiểm với người nước ngoài:

Mức đóng bảo hiểm bắt buộc dành cho người nước ngoài – Insurance rate

 

 

Biên soạn: Nguyễn Thị Minh Tâm – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass

Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091

Tham khảo dịch vụ tư vấn từng lần – giải quyết các nỗi lo rủi ro thuế

Mọi thông tin xin liên hệ:

Công ty TNHH Gonnapass

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội

Email: hotro@gonnapass.com

Facebook: https://www.facebook.com/gonnapassbeyondyourself/

Group Facebook chia sẻ mẫu biểu: https://www.facebook.com/groups/congvanketoan

Group Zalo chia sẻ miễn phí: https://zalo.me/g/xefwrd200

Website: https://gonnapass.com

Hotline/ Zalo : 0888 942 040

avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page