Thuế với các trường học – Tax for School

2921

Bài viết tóm tắt chính sách Thuế với các trường học hoạt động theo mô hình doanh nghiệp về lệ phí môn bài, thuế thu nhập cá nhân (TNCN), thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN)

I. Về lệ phí môn bài

Số lệ phí môn bài hàng năm phải nộp sẽ căn cứ theo mức vốn điều lệ mà doanh nghiệp đăng ký

Lệ phí môn bài – Tóm tắt tổng quan nhất

II. Thuế GTGT

  • Doanh thu từ hoạt động dạy học, nuôi giữ trẻ (bao gồm cả tiền ăn) của mầm non thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT
  • Các hoạt động khác của trường cần căn cứ theo quy định cụ thể của pháp luật về thuế GTGT:

III. Thuế TNDN

  • Thu nhập từ hoạt động xã hội hóa của cơ sở giáo dục đáp ứng các điều kiện quy định thì được áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 10%
  • Các hoạt động khác áp dụng thuế suất thuế TNDN 20% nếu không phải thu nhập từ hoạt động được ưu đãi thuế

Ngoài ra, nếu trường học tại các địa bàn khó khăn, đặc biệt khó khăn còn có thể lựa chọn áp dụng ưu đãi thuế có lợi nhất theo địa bàn hoặc ngành nghề.

IV. Thuế TNCN

Chính sách thuế TNCN với trường hợp được áp dụng giống với doanh nghiệp nên phải thực hiện theo phương pháp kê khai khấu trừ thuế TNCN nếu có thực hiện trả thu nhập.

Xem tham khảo các phụ cấp cho thầy cô tại

https://manaboxvietnam.com/thue-tncn-voi-giao-vien-vietnam-pit-for-teachers-lecturers/

Không trả lương có phải nộp tờ khai thuế TNCN?

Cơ sở pháp lý:

  • Theo quy định tại Khoản 13, Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng, quy định đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT):

“13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế…”.

  • Tại Khoản 3 Điều 11 thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điểm a, Khoản 3, Điều 19 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:“ 3. Thuế suất ưu đãi 10% trong suốt thời gian hoạt động áp dụng đối với: a) Phần thu nhập của doanh nghiệp từ hoạt động xã hội hóa trong lĩnh vực giáo dục – đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hóa, thể thao và môi trường (sau đây gọi chung là lĩnh vực xã hội hóa). Danh mục loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn của các doanh nghiệp thực hiện xã hội hóa được thực hiện theo danh mục do Thủ tướng Chính phủ quy định” 

 

Tham khảo hướng dẫn 

 

Biên soạn: Nguyễn Việt Anh – Giám đốc vận hành

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091
Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page