Doanh nghiệp không phát sinh trả lương có phải nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN tháng quý?

Ngày đăng : 05/06/2021 09:53 PM

Chia sẻ lên :

Theo thông tư 156/2013/TT-BTC, doanh nghiệp không phát sinh thuế TNCN phải khấu trừ trong tháng, quý thì không phải nộp tờ khai này. Tuy nhiên, từ 5/12/2020, khi Nghị định 126/2020/NĐ-CP có hiệu lực hướng dẫn Luật quản lý thuế thì không đề cập đến điểm này. Do chưa có thông tư hướng dẫn từ phía Bộ Tài chính với Luật quản lý thuế 2019, những doanh nghiệp không trả lương cho người lao động không biết có hay không phải nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN.

Doanh nghiệp không phát sinh trả lương không phải nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN

Theo hướng dẫn mới nhất của cơ quan thuế, trường hợp doanh nghiệp không có người lao động, không phát sinh trả thu nhập thì không phải kê khai và nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng (hoặc quý) do chưa có quy định cụ thể, để giảm thiểu thủ tục và cũng không phải khai quyết toán thuế TNCN

Doanh nghiệp không phát sinh trả lương có phải nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN

Tuy nhiên, thực tế hiện nay do chưa có hướng dẫn thống nhất, khá nhiều cơ quan thuế đang yêu cầu doanh nghiệp vẫn phải nộp tờ khai tạm khấu trừ thuế TNCN tháng, quý kể cả không phát sinh số liệu. Ví dụ

Hoặc tại công văn 19434/CT-TTHT

Vì vậy, để thận trọng, doanh nghiệp có thể

+ Chủ động vẫn nộp tờ khai tạm khấu trừ thuế TNCN tháng, quý. Trường hợp sau đó có hướng dẫn khác sẽ làm công văn xin hủy tờ khai đã nộp.

+ Trực tiếp hỏi quan điểm về quản lý thuế đang được áp dụng tại địa phương qua hệ thống hỏi đáp trực tuyến . Xem cách hỏi tại: https://gonnapass.com/tang-cuong-ho-tro-nguoi-nop-thue-bang-phuong-thuc-dien-tu-qua-thong-etax/

Cũng lưu ý thêm, doanh nghiệp cần phân biệt trường hợp này với trường hợp có trả thu nhập nhưng không không phát sinh khấu trừ thuế TNCN, trường hợp này vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế theo Nghị định 126/2020/NĐ-CP

Về vấn đề trả lương, doanh nghiệp cần lưu ý theo Điều 24 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, người lao động phải được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng hạn theo kỳ mỗi tháng một lần hoặc nửa tháng một lần. Trường hợp đặc biệt do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng thời hạn thì không được trả chậm quá 01 tháng.

Tham khảo thêm: https://gonnapass.com/nhung-cap-nhat-quan-trong-ve-quan-ly-thue/

Tham khảo Luật

Theo điều 16 thông tư 156/2013/TT-BTC

a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

Theo điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP về các loại thuế khai theo tháng, khai theo quý, khai theo năm, khai theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế và khai quyết toán thuế

“…2. Các loại thuế, khoản thu khác thuộc ngân sách nhà nước khai theo quý, bao gồm:

c) Thuế thu nhập cá nhân đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện khấu trừ thuế theo quy định của pháp luật thuế thu nhập cá nhân, mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đó thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo quý và lựa chọn khai thuế thu nhập cá nhân theo quý…”

Biên soạn: Phạm Tiến Anh – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Mọi thông tin xin liên hệ:

Công ty TNHH Gonnapass

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội

Email: hotro@gonnapass.com

Facebook: https://www.facebook.com/gonnapass.com/

Website: https://gonnapass.com

Hotline: 0888 942 040

Tags
Ý kiến bình luận