Mời cơ quan thuế xuống quyết toán được không?

6586

Một số trường hợp, doanh nghiệp chủ động muốn mời cơ quan thuế xuống quyết toán được không? Câu trả lời có trong bài viết dưới đây

Tình huống: Công ty em đã hoạt động được 10 năm nhưng chưa quyết toán thuế lần nào. Em muốn mời đoàn thuế xuống kiểm tra để đóng sổ sách có được không ạ?

Trả lời: 

  • > Một số trường hợp doanh nghiệp thuộc diện kiểm tra, thanh tra thuế bắt buộc theo quy định của Luật Quản lý thuế
  • > Ngoài ra, với trường hợp khác, doanh nghiệp cần chủ động đề xuất tới cơ quan thuế quản lý (Ví dụ, công văn 806)

“2. Đối với việc Công ty đề nghị Cục Thuế kiểm tra quyết toán thuế. Vềviệc này, Cục Thuế có ý kiến như sau: Do tình hình dịch bệnh Covid – 19 có nhiều diễn biến phức tạp vì vậy từ nay đến cuối năm Cục Thuế ưu tiên kiểm tra quyết toán thuế đối với các doanh nghiệp đã được Tổng cục Thuế phê duyệt kế hoạch thanh tra, kiểm tra năm 2021 nên Cục Thuế chưa bố trí được thời gian để
thực hiện kiểm tra quyết toán của công ty, Cục Thuế sẽ lập kế hoạch thanh tra, kiểm tra đối với công ty vào năm sau…”

Link tham khảo Kinh nghiệm thanh tra kiểm tra thuế

Trích công văn 3271 /TCT-CS ngày 26 tháng 8 năm 2010.

Câu hỏi: Công ty xin được cơ quan thuế kiểm tra quyết toán thuế sau 3 năm có được không?

Trả lời:

…Như vậy, theo quy định của Luật Quản lý thuế thì người nộp thuế tự khai hồ sơ khai thuế, tự tính số thuế phải nộp, tự nộp thuế. Đối với trường hợp thanh tra thuế thực hiện theo quy định tại Điều 81 Luật Quản lý thuế.

Tài liệu cần chuẩn bị cho thanh tra, kiểm tra thuế

Bên cạnh đó, theo công văn 10740/VPCP-KTTH nêu rõ:

“Các Bộ, cơ quan khi xây dựng kế hoạch thanh tra, kiểm tra, kiểm toán phải chủ động phối hợp, cùng thống nhất để đảm bảo việc tổ chức thanh tra, kiểm tra, kiểm toán về tài chính, thuế đối với doanh nghiệp không quá 01 lần/năm, không trùng lắp, chồng chéo và phải công khai trước cho doanh nghiệp biết (trừ trường hợp đặc biệt phát hiện doanh nghiệp vi phạm phải thực hiện theo quy định của pháp luật). Không thanh tra, kiểm tra khi không có căn cứ theo quy định của pháp luật. Khi thanh tra, kiểm tra, kiểm toán không được thanh tra, kiểm tra, kiểm toán lại những vấn đề, nội dung mà các cơ quan có thẩm quyền đã kết luận, xử lý trước đó và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết luận thanh tra, kiểm tra, kiểm toán của mình…”

Một số lưu ý kiểm tra thuế công ty thương mại

Trích dẫn

Điều 110. Kiểm tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế

1. Kiểm tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

a) Trường hợp hồ sơ thuộc diện kiểm tra trước hoàn thuế; kiểm tra sau hoàn thuế đối với hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước;

b) Trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều 109 của Luật này; (b) Trường hợp hồ sơ thuế có nội dung cần làm rõ liên quan đến số tiền thuế phải nộp, số tiền thuế được miễn, số tiền thuế được giảm, số tiền thuế còn được khấu trừ chuyển kỳ sau, số tiền thuế được hoàn, số tiền thuế không thu thì cơ quan quản lý thuế thông báo yêu cầu người nộp thuế giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu. Trường hợp người nộp thuế đã giải trình và bổ sung thông tin, tài liệu chứng minh số tiền thuế đã khai là đúng thì hồ sơ thuế được chấp nhận; nếu không đủ căn cứ chứng minh số tiền thuế đã khai là đúng thì cơ quan quản lý thuế yêu cầu người nộp thuế khai bổ sung.)

c) Trường hợp kiểm tra sau thông quan tại trụ sở của người khai hải quan theo quy định của pháp luật về hải quan;

d) Trường hợp có dấu hiệu vi phạm pháp luật;

đ) Trường hợp được lựa chọn theo kế hoạch, chuyên đề;

e) Trường hợp theo kiến nghị của Kiểm toán nhà nước, Thanh tra nhà nước, cơ quan khác có thẩm quyền;

g) Trường hợp chia, tách, sáp nhập, hợp nhất, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, giải thể, chấm dứt hoạt động, cổ phần hóa, chấm dứt hiệu lực mã số thuế, chuyển địa điểm kinh doanh và các trường hợp kiểm tra đột xuất, kiểm tra theo chỉ đạo của cấp có thẩm quyền, trừ trường hợp giải thể, chấm dứt hoạt động mà cơ quan thuế không phải thực hiện quyết toán thuế theo quy định của pháp luật.

Biên soạn: Nguyễn Việt Anh – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091

Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page