Người có chứng chỉ đại lý thuế có được đăng ký hành nghề tại nhiều doanh nghiệp hay không?

Ngày đăng : 16/09/2021 07:50 PM

          Sau khi quy định về việc đại lý thuế được cung cấp dịch vụ kế toán cho các doanh nghiệp nhỏ, cũng như nhu cầu thuê ngoài dịch vụ làm thủ tục về thuế của cá nhân và doanh nghiệp càng ngày càng mở rộng, nhiều đại lý thuế ra đời đồng nghĩa với số lượng các nhân viên có chứng chỉ hành nghề đại lý thuế cũng tăng lên. Tuy nhiên, còn có nhiều sự nhầm lẫn về phạm vi đăng ký hành nghề tại các đại lý thuế của người có chứng chỉ.

 

Người có chứng chỉ đại lý thuế được đăng ký hành nghề tối đa ở bao nhiêu đại lý thuế?

         Theo quy định tại Thông tư 10/2021/TT-BTC hướng dẫn quản lý hành nghề dịch vụ làm thủ tục đại lý thuế, các điều kiện nhân viên đại lý thuế phải có như sau:

1, Là công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài được phép cư trú và làm việc tại Việt Nam, không thuộc đối tượng không được làm nhân viên đại lý thuế quy định tại khoản 4 Điều 105 Luật Quản lý thuế.

2, Có chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Tổng cục Thuế cấp.

3, Là người đại diện theo pháp luật của đại lý thuế hoặc có hợp đồng lao động làm việc tại đại lý thuế.

4, Đã tham gia đầy đủ chương trình cập nhật kiến thức theo quy định.

Sau khi được cấp chứng chỉ hành nghề đại lý thuế, cục thuế sẽ quản lý người có chứng chỉ hành nghề theo các nội dung quy định cụ thể tại Điều 16 Thông tư 10/2021/TT-BTC.

Cũng theo điều 15 Thông tư 10/2021 quy định tại một thời điểm, người có chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế chỉ được hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế tại một (01) đại lý thuế. Trong trường hợp người có chứng chỉ đại lý thuế hành nghề từ 02 đại lý thuế trở lên tại một thời điểm sẽ bị Cục thuế chấm dứt hành nghề do vi phạm Điều 16 Quản lý hành nghề đối với nhân viên đại lý thuế của thông tư này.

 

Đã đăng ký hành nghề tại một đại lý thuế có được ký hợp đồng với công ty khác?

         Trừ trường hợp cá nhân là 1 trong 2 thành viên bắt buộc làm toàn thời gian để đại lý thuế đủ điều kiện được kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế. Cá nhân có chứng chỉ đại lý thuế không bắt buộc phải ký hợp đồng lao động toàn thời gian mới được đăng ký hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế. Cá nhân có thể lựa chọn ký hợp đồng toàn thời gian hoặc bán thời gian với đại lý thuế nơi mình đăng ký hành nghề.

Đồng thời, theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2019 (điều 21): “Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải đảm bảo thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.”

Như vậy cá nhân đã đăng ký hành nghề tại một đại lý thuế vẫn được ký hợp đồng lao động với với công ty không phải là đại lý thuế hoặc ký hợp đồng với đại lý thuế (nhưng không được đăng ký hành nghề).

 

Tham khảo trích dẫn Luật

Tại Thông tư số 10/2021/TT-BTC, Chương III, Điều 15 về Đăng ký hành nghề của nhân viên đại lý thuế

Biên soạn: Vũ Bích Hạnh – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Mọi thông tin xin liên hệ:

Công ty TNHH Gonnapass

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội

Email: hotro@gonnapass.com

Facebook: https://www.facebook.com/gonnapasscom/

Tags
Ý kiến bình luận