[ Bạn hỏi – Gonna Pass trả lời ] Dịch vụ thiết kế sản phẩm để xuất khấu có được hưởng thuế suất 0%?

Ngày đăng : 19/06/2018 10:19 AM

Chia sẻ lên :

dich-vu-thiet-ke-co-duoc-huong-thue-suat-0%

 

Bạn hỏi: Dịch vụ thiết kế sản phẩm để xuất khấu có được hưởng thuế suất 0%?

Gonna Pass trả lời như sau: Gonna Pass tra loi

Theo Điều 9, Thông tư 219/2013/TT-BTC

“ b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam;
…Cơ sở kinh doanh cung cấp dịch vụ là người nộp thuế tại Việt Nam phải có tài liệu chứng minh dịch vụ thực hiện ở ngoài Việt Nam.”

2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0%.

b) Đối với dịch vụ xuất khẩu:
– Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài …
– Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;…”
Điều 16. Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu …

3. Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng…

b) Các trường hợp thanh toán dưới đây cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng: (Nếu chuẩn bị đủ hồ sơ)

b.1) Trường hợp hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu được thanh toán cấn trừ vào khoản tiền vay nợ nước ngoài.
b.2) Trường hợp cơ sở kinh doanh xuất khẩu sử dụng tiền thanh toán hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu để góp vốn với cơ sở nhập khẩu ở nước ngoài.
b.3) Trường hợp phía nước ngoài ủy quyền cho bên thứ ba là tổ chức, cá nhân ở nước ngoài thực hiện thanh toán thì việc thanh toán theo ủy quyền phải được quy định trong hợp đồng xuất khẩu.
b.4) Trường hợp phía nước ngoài yêu cầu bên thứ 3 là tổ chức ở Việt Nam thanh toán bù trừ công nợ với phía nước ngoài bằng thực hiện thanh toán qua ngân hàng số tiền phía nước ngoài phải thanh toán cho cơ sở kinh doanh xuất khẩu và việc yêu cầu thanh toán bù trừ công nợ nêu trên có quy định trong hợp đồng xuất khẩu
b.5) Trường hợp phía nước ngoài (bên nhập khẩu) ủy quyền cho bên thứ ba là tổ chức, cá nhân ở nước ngoài thực hiện thanh toán; bên thứ ba yêu cầu tổ chức ở Việt Nam (bên thứ tư) thanh toán bù trừ công nợ với bên thứ ba bằng việc thực hiện thanh toán qua ngân hàng số tiền bên nhập khẩu phải thanh toán cho cơ sở kinh doanh Việt Nam xuất khẩu.
… b.6) Trường hợp phía nước ngoài ủy quyền cho Văn phòng đại diện tại Việt Nam thực hiện thanh toán vào tài khoản của bên xuất khẩu và việc ủy quyền thanh toán nêu trên có quy định trong hợp đồng xuất khẩu.

Tham khảo:

CV số 14337/2015
“Công ty TNHH Nissan Techno Việt Nam thực hiện thiết kế và lập bản vẽ kỹ thuật cho các bộ phận của xe ô tô, sau khi các bản vẽ kỹ thuật hoàn thành sẽ được chuyển sang Công ty Nissan Techno Nhật Bản qua phương tiện điện tử… được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% “

CV số 2078/2014
“Công ty theo trình bày có ký hợp đồng cung cấp dịch vụ thiết kế kết cấu, kiến trúc cho … cho các công trình thi công tại nước ngoài, nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2.b Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.”.

 

=> Như vậy, các dịch vụ thiết kế sản phẩm để xuất khẩu nếu có đủ chứng từ quy định tại khoản 2b, Điều 9, TT 219/2013 sẽ được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.

Biên soạn: Lê Thị Minh Ngoan – Tư vấn viên –  Manabox Việt Nam 

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Công ty TNHH Manabox Việt Nam

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D, số 03 Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline liên hệ: 02432 123 450 ( giờ hành chính ) / 0888 942 040 ( Ngoài giờ hành chính )

Email: vietnamnews@manabox.co.jp

Tags
Ý kiến bình luận