Bắt buộc trả thưởng Tết, tháng lương thứ 13?

1124

Bộ Lao động Thương binh và Xã hội vừa có văn bản yêu cầu lãnh đạo Sở Lao động Thương binh và Xã hội các tỉnh phải báo cáo tình hình tiền lương và thưởng Tết 2023 trước ngày 25/12. Tiền thưởng có tác dụng tạo động lực cho người lao động phấn đấu và cống hiến trong quá trình lao động. Vậy doanh nghiệp có bắt buộc trả thưởng Tết, tháng lương thứ 13 không?

@manabox.ketoanthue Tết tết tết tết đến rồi ~ Tết đến trong tài khoản của mỗi người ~ #10diem #thuongtet #tinhluongthuongtet #learnontiktok #manabox ♬ original sound – Manaboxvn

@manabox.ketoanthue Công ty không trả thưởng tháng lương 13 có được không? #luongthang13 #tienthuong #luat #manabox #learnontiktok #tiktokaccountant ♬ Happy & Pop songs – PeriTune

 

1/ Nghĩa vụ trả thưởng Tết?

Câu trả lời là KHÔNG. Theo quy định hiện nay, thưởng nói chung và thưởng Tết nói riêng đều không phải là nghĩa vụ bắt buộc của người sử dụng lao động (doanh nghiệp) mà doanh nghiệp sẽ chủ động xem xét điều kiện, mức thưởng cho người lao động dựa trên

> Kết quả kinh doanh và

> Mức độ hoàn thành công việc của người lao động .

Như vậy, trong trường hợp doanh nghiệp làm ăn thua lỗ hay khi người lao động không hoàn thành công việc, họ hoàn toàn có thể không nhận được thưởng Tết.

Ngoài ra, việc chi tiền thưởng Tết ncăn cứ trên thỏa thuận của người sử dụng lao động với người lao động thông qua hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể, quy chế thưởng. Cần lưu ý, doanh nghiệp cần công khai quy chế thưởng tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở. Nếu vi phạm quy định này, doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Về ứng xử với tháng lương thứ 13, bản chất của khoản này là một khoản thưởng theo công văn Bộ lao động thương binh xã hội nên ứng xử tương tự chính sách với khoản thưởng

Có được chi thưởng khi đang bị lỗ?

2/ Hình thức trả thưởng Tết?

Ngoài việc thưởng Tết bằng tiền thì doanh nghiệp được phép thưởng cho người lao động bằng tài sản (hiện vật) hoặc các hình thức khác như vé tàu xe về quê; quà tặng hiện vật có giá trị…

Thuế TNCN tiền thưởng Tết, lương tháng 13

Tết âm lịch 2023, người lao động được nghỉ chính thức 07 ngày

3/ Thưởng Tết với người đang nghỉ thai sản

Từ các lí do trên, thưởng Tết, lương tháng 13 không phải là nghĩa vụ bắt buộc đối với doanh nghiệp. Với lao động nữ đang nghỉ thai sản, việc áp dụng cũng tương tự, căn cứ vào quá trình làm việc, kết quả sản xuất kinh doanh, quy chế thưởng của công ty và các thỏa thuận về việc thưởng Tết, lương tháng 13 ngay cả khi người lao động nghỉ thai sản tại hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc quy chế tài chính

Khoản 1, khoản 7 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 chỉ rõ: Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần nên lao động nữ nghỉ thai sản trùng dịp Tết sẽ không được nghỉ bù mà chỉ được nghỉ theo thời gian đã quy định.

4/ Lưu ý về kỷ luật sa thải và chấm dứt hợp đồng lao động dẫn tới mất tiền thưởng Tết

– Điều 125 Bộ luật Lao động 2019 quy định, xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

+ Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

+ Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;

+ Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương hoặc cách chức mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật.

+ Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

Trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm thiên tai, hỏa hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

– Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 quy định các trường hợp người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với một số trường hợp sau:

+ Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở;

+ Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định về trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng.

+ Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên.

+ Người lao động cung cấp không trung thực thông tin khi giao kết hợp đồng lao động làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng người lao động.

 

Cơ sở pháp lý: Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

Thưởng

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Nghị định 12/2022/NĐ-CP – Điều 17. Vi phạm quy định về tiền lương

“1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không công bố công khai tại nơi làm việc trước khi thực hiện: thang lương, bảng lương; mức lao động; quy chế thưởng;

b) Không xây dựng thang lương, bảng lương hoặc định mức lao động; không áp dụng thử mức lao động trước khi ban hành chính thức;

c) Không tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở khi xây dựng thang lương, bảng lương; định mức lao động; quy chế thưởng;”

Biên soạn: Nguyễn Việt Anh – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091
Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
https://gonnapass.com/thuong-304-15-co-duoc-tru-khi-doanh-nghiep-dang-bi-lo-co-phai-chiu-thue-tncn/
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page