Quà tặng từ quỹ công đoàn

2833

Quà tặng từ Quỹ công đoàn có chịu thuế TNCN? Có được trừ khi tính thuế TNDN? là câu hỏi chúng tôi nhận được rất nhiều trong quá trình tư vấn. Vậy phương án áp dụng như  thế nào

Nguyên tắc khi công ty tặng quà từ Quỹ công đoàn

  • > Về hóa đơn: Công ty không phải lập hóa đơn khi tặng quà từ Quỹ công đoàn
  • > Về thuế GTGT: Không tính thuế GTGT đầu ra, không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào
  • > Về thuế TNDN: Không được tính vào chi phí được trừ
  • > Về thuế TNCN: Người lao động khi nhận được các khoản chi từ quỹ công đoàn sẽ không phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ tiền lương, tiền công vì vềnguyên tắc, các khoản chi Công đoàn phải phục vụ cho các nhiệm vụ tại Điều 27 Luật Công đoàn 2012 như:

– Tuyên truyền, phổ biến, giáo dục đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước; nâng cao trình độ chuyên môn, kỹ năng nghề nghiệp cho người lao động;
– Tổ chức hoạt động đại diện, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động;
– Phát triển đoàn viên công đoàn, thành lập công đoàn cơ sở, xây dựng công đoàn vững mạnh;
– Tổ chức phong trào thi đua do công đoàn phát động;
– Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công đoàn; đào tạo, bồi dưỡng người lao động ưu tú tạo nguồn cán bộ cho Đảng, Nhà nước và tổ chức công đoàn;
– Tổ chức hoạt động văn hoá, thể thao, du lịch cho người lao động;
– Tổ chức hoạt động về giới và bình đẳng giới;
– Thăm hỏi, trợ cấp cho đoàn viên công đoàn và người lao động khi ốm đau, thai sản, hoạn nạn, khó khăn; tổ chức hoạt động chăm lo khác cho người lao động;
– Động viên, khen thưởng người lao động, con của người lao động có thành tích trong học tập, công tác;
– Trả lương cho cán bộ công đoàn chuyên trách, phụ cấp trách nhiệm cho cán bộ công đoàn không chuyên trách;
– Chi cho hoạt động của bộ máy công đoàn các cấp;
– Các nhiệm vụ chi khác…

Tham khảo công văn hướng dẫn

Công văn 20657/CT-TTHT ngày 8/4/2020 – Cục thuế TP Hà Nội

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Digilife Việt Nam phát sinh các khoản chi cho người lao động, mà các khoản chi này được trích từ Quỹ Công đoàn, đáp ứng các nhiệm vụ quy định tại Điều 27 Luật Công đoàn số 12/2012/QH13 thì người lao động khi nhận được các khoản chi này, không phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công.

Công văn 1005/CT-TTHT:

 

Chính sách thuế TNCN – Quà tặng cho nhân viên

Phân biệt hàng khuyến mại và hàng hóa cho biếu tặng

Biên soạn: Đỗ Thị Thúy Hường 

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091
Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page