Thu lãi vay có phải lập hóa đơn không?

4179

Nhiều doanh nghiệp phát sinh doanh thu tài chính (Ghi Có TK 515) từ thu nhập từ lãi tiền vay. Vậy thu lãi vay có phải lập hóa đơn không? Ảnh hưởng đến nghĩa vụ thuế như thế nào?

  • > Hóa đơn và thuế GTGT: Bên cho vay phải xuất hóa đơn lãi vay và kê khai là đối tượng KHÔNG chịu thuế GTGT (Có thể ảnh hưởng phân bổ VAT đầu vào)
  • > Ghi nhận doanh thu: Bên cho vay hạch toán khoản thu từ lãi vay vào doanh thu tài chính và tính vào thu nhập khác chịu thuế TNDN
    • Nợ TK 112
    • Có TK 515

+ Lưu ý, thu nhập này không được ưu đãi thuế TNDN

Ưu đãi thuế với lãi tiền gửi có kỳ hạn

+ Cần bù trừ doanh thu tài chính với chi phí đi vay để xác định giới hạn EBITDA trong giao dịch liên kết (Không quá 30% EBITDA)

Chi phí lãi vay giao dịch liên kết

  • Cần lưu ý rủi ro cao về ấn định lại thu nhập từ cho vay hoặc loại trừ lãi vay nếu lãi cho vay thấp

Khoản vay không tính lãi hoặc lãi suất 0% bị ấn định thuế

Căn cứ Điểm b, Khoản 8 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính, quy đnh về các trường hợp không chịu thuế GTGT:

b) Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là t chức tín dụng.

Căn cứ Điểm 7, Điều 7 Thông tư số 78/2014/TT-BTC, quy đnh về Thu nhập khác:

7. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm cả tiền lãi trả chậm, lãi trả góp, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.

– Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh cao hơn các khoản chi trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác khi xác định thu nhập chịu thuế.

– Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh thấp hơn các khoản chi trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại giảm trừ vào thu nhập sản xuất kinh doanh chính khi xác định thu nhập chịu thuế.

Công văn 84529/CT-Htr – Cục thuế TP Hà Nội

Về khoản lãi tiền vay: Trường hp Công ty của Độc giả không phải là tổ chức tín dụng, cho các doanh nghiệp khác vay tiền và nhận được khoản lãi tiền vay thì khoản lãi tiền vay này thuộc trường hp không chịu thuế GTGT. Trường hợp Công ty nộp thuế theo phương pháp khấu trừ, khi nhận khoản lãi tiền vay này, Công ty sử dụng hóa đơn GTGT, trên hóa đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass Email Address  

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass

Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091

Tham khảo dịch vụ tư vấn từng lần – giải quyết các nỗi lo rủi ro thuế

Mọi thông tin xin liên hệ:

Công ty TNHH Gonnapass

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội

Email: hotro@gonnapass.com

Facebook: https://www.facebook.com/gonnapassbeyondyourself/

Group Facebook chia sẻ mẫu biểu: https://www.facebook.com/groups/congvanketoan

Group Zalo chia sẻ miễn phí: https://zalo.me/g/xefwrd200

Website: https://gonnapass.com

Hotline/ Zalo : 0888 942 040

avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page