Xác định sai kỳ kê khai tháng, quý

1359

Trong nhiều trường hợp, công ty Xác định sai kỳ kê khai tháng, quý. Vậy xử lý trong trường hợp này như thế nào?

1/ Nguyên tắc xác định đúng kỳ kê khai tháng, quý

Xác định kỳ kê khai thuế GTGT và thuế TNCN

2/ Xử lý nếu xác định sai kỳ kê khai

2.1. Sai kỳ kê khai từ quý sang tháng (Kỳ kê khai đúng: Khai theo quý)

Nếu doanh nghiệp đủ điều kiện khai thuế GTGT theo quý thì được lựa chọn khai thuế TNCN theo quý, do đó, nếu sai sót xác định Kỳ kê khai đúng: Khai theo quý nhưng doanh nghiệp kê khai theo tháng thì không vi phạm quy định và không phải thực hiện thủ tục, tiếp tục kê khai theo tháng trọn năm dương lịch.

2.2. Sai kỳ kê khai từ tháng sang quý (Kỳ kê khai đúng: Khai theo tháng)

Nếu  phải khai thuế theo tháng nhưng lại kê khai theo quý thì rủi ro kê khai chưa phù hợp, sai kỳ thì áp dụng theo điểm c điều 9 Nghị định 126/2020/NĐ-CP như sau

  • > Thực hiện khai thuế theo tháng kể từ tháng đầu của quý tiếp theo
  • > Nộp Bản xác định số tiền thuế phải nộp theo tháng tăng thêm so với số đã kê khai theo quý (Mẫu đính kèm), không phải nộp lại hồ sơ khai thuế các tháng trước đó
  • > Phải tính tiền chậm nộp

Lãi phạt chậm nộp thuế

Bài viết đính kèm Công văn hủy tờ khai thuế đã nộp: https://manaboxvietnam.com/cong-van-huy-to-khai-thue-da-nop/

Cơ sở pháp lý: 

  • Điểm b khoản 1 điều 9 Nghị định 126/2020/NĐ-CP: “b.2) Việc khai thuế theo quý được xác định một lần kể từ quý đầu tiên phát sinh nghĩa vụ khai thuế và được áp dụng ổn định trong cả năm dương lịch.”
  • Điều 9 Nghị định 126/2020/NĐ-CP: “…c) Trường hợp người nộp thuế tự phát hiện không đủ điều kiện khai thuế theo quý thì người nộp thuế phải thực hiện khai thuế theo tháng kể từ tháng đầu của quý tiếp theo. Người nộp thuế không phải nộp lại hồ sơ khai thuế theo tháng của các quý trước đó nhưng phải nộp Bản xác định số tiền thuế phải nộp theo tháng tăng thêm so với số đã kê khai theo quý quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này và phải tính tiền chậm nộp theo quy định….”

Biên soạn: Trần Thị Hương Lan, Phan Thị Thùy Dung – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Đăng kí để nhận bản tin từ Gonnapass


Liên hệ tư vấn dịch vụ Kế toán – Thuế – Đào tạo: Ms Huyền – 094 719 2091
Mọi thông tin xin liên hệ:
Công ty TNHH Gonnapass
Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D Center, số 3 Duy Tân, P Dịch Vọng Hậu, Q Cầu Giấy, TP Hà Nội
Email: hotro@gonnapass.com
Website: https://gonnapass.com
Hotline/ Zalo : 0888 942 040
avatar
admin

Nếu bạn thích bài viết, hãy thả tim và đăng ký nhận bản tin của chúng tôi

Ý kiến bình luận

You cannot copy content of this page