[ Bạn hỏi – Gonna Pass trả lời ] Tỷ giá tính thuế TNCN xác định như thế nào?

Ngày đăng : 19/06/2018 09:58 AM

Chia sẻ lên :

 

 

 

Bạn hỏi : Tỷ giá tính thuế TNCN xác định như thế nào?

Gonna Pass tra loi

Gonna Pass trả lời:

Tại Điều 13 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 5 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính như sau:

“Điều 5. Quy đổi thu nhập chịu thuế ra Đồng Việt Nam

 

  1. Doanh thu, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân được tính bằng Đồng Việt Nam.

 

Trường hợp doanh thu, thu nhập chịu thuế nhận được bằng ngoại tệ phải quy đổi ra Đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch thực tế mua vào của ngân hàng cá nhân mở tài Khoản giao dịch tại thời Điểm phát sinh thu nhập.

 

Trường hợp người nộp thuế không mở tài Khoản giao dịch tại Việt Nam thì phải quy đổi ngoại tệ ra Đồng Việt Nam theo tỷ giá ngoại tệ mua vào của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam tại thời Điểm phát sinh thu nhập.”

 

  • Căn cứ vào quy định trên, tỷ giá tính thuế TNCN được xác định:
  • TH người nộp thuế mở tài khoản giao dịch tại Việt Nam, tỷ giá tinh thuế TNCN là tỷ giá mua vào của ngân hàng cá nhân mở tài Khoản giao dịch tại thời Điểm phát sinh thu nhập
  • TH người nộp thuế không mở tài Khoản giao dịch tại Việt Nam, tỷ giá tinh thuế TNCN là tỷ giá mua vào của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam tại thời Điểm phát sinh thu nhập

 

Theo  Công văn số 2622/TCT-TNCN2622/TCT-TNCN ngày 14 tháng 06 năm 2016 gửi Công ty

 

 

Căn cứ vào công văn trên, tỷ giá áp dụng để tính thuế TNCN là tỷ giá mua vào của ngân hàng thương mại nơi công ty mở tài khoản tại thời điểm phát sinh giao dịch (khác với hướng dẫn tại tt111 làtỷ giá mua vào tại ngân hàng nơi cá nhân mở tài khoản).

  • Có thể hiểu rằng trường hợp này công ty trả thu nhập và người lao động sử dụng cùng hệ thống tài khoản ngân hàng nên doanh nghiệp có thể sử dụng tỷ giá thực tế mua vào của ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng nơi công ty mở tài khoản để quy đổi.

 

Như vậy: Căn cứ vào luật, tỷ giá tính thuế TNCN được xác định như sau:

 

  • TH người nộp thuế mở tài khoản giao dịch tại Việt Nam, tỷ giá tinh thuế TNCN là tỷ giá mua vào của ngân hàng cá nhân mở tài Khoản giao dịch tại thời Điểm phát sinh thu nhập
  • TH người nộp thuế không mở tài Khoản giao dịch tại Việt Nam, tỷ giá tinh thuế TNCN là tỷ giá mua vào của Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam tại thời Điểm phát sinh thu nhập

Biên soạn: Nguyễn Văn Tĩnh – Tư vấn viên –  Manabox Việt Nam 

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Công ty TNHH Manabox Việt Nam

Phòng 701, tầng 7, toà nhà 3D, số 03 Duy Tân, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline liên hệ: 02432 123 450 ( giờ hành chính ) / 0888 942 040 ( Ngoài giờ hành chính )

Email: vietnamnews@manabox.co.jp

Tags
Ý kiến bình luận